รางวัลโนเบลสาขาเคมี: 1901- ปัจจุบัน



รางวัลโนเบลสาขาเคมีเป็นครั้งที่สองที่อัลเฟรดโนเบลกล่าวถึงในการสร้างรางวัล รางวัลเคมีรายแรกได้รับรางวัลในปี 1901 นี่คือรายชื่อผู้ชนะเต็มปี:

2019: John B. Goodenough, M. Stanley Whittingham และ Akira Yoshino จะแบ่งปันโนเบลในปีนี้ "สำหรับการพัฒนาแบตเตอรี่ลิเธียมไอออน" Royal Academy of Sciences แห่งสวีเดนกล่าว

2018: Frances H. Arnold จาก California Institute of Technology ได้รับรางวัลครึ่งหนึ่งของรางวัล "สำหรับการวิวัฒนาการของเอนไซม์โดยตรง" George P. Smith จากมหาวิทยาลัย Missouri และ Sir Gregory P. Winter จาก MRC Laboratory of Molecular Biology ใน U.K. ได้แบ่งปันอีกครึ่งหนึ่ง "สำหรับการแสดง phage ของเปปไทด์และแอนติบอดี" อ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีควบคุมวิวัฒนาการในห้องปฏิบัติการเพื่อประโยชน์ของมนุษยชาติ

2017: Jacques Dubochet, University of Lausanne, Switzerland, Joachim Frank, Columbia University, New York, และ Richard Henderson, MRC Laboratory of Molecular Biology, Cambridge, "สำหรับการพัฒนากล้องจุลทรรศน์ cryo-อิเล็กตรอนสำหรับการหาโครงสร้างความละเอียดสูงของโมเลกุลโมเลกุลในการแก้ปัญหา" ตามที่ Nobelprize.org อ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีที่ความสำเร็จของทั้งสามคนเปลี่ยนวิธีที่นักวิทยาศาสตร์สามารถดูและจัดทำอณูชีวโมเลกุลในระดับอะตอม

2016 Jean-Pierre Sauvage, Sir J. Fraser Stoddart และ Bernard L. Feringa ได้รับรางวัลโนเบลสาขาเคมีร่วมกัน "สำหรับการออกแบบและการสังเคราะห์เครื่องจักรระดับโมเลกุล" ทั้งสามคนนำเคมีไปสู่มิติใหม่โดยการทำให้เครื่องจักรมีขนาดเล็กลงมูลนิธิโนเบลกล่าว

2015 Tomas Lindahl, Paul Modrich และ Aziz Sancar "เพื่อศึกษากลไกการซ่อมแซมดีเอ็นเอ"

2014: Eric Betzig, Stefan W. Hell และ William E. Moerner สำหรับการพัฒนากล้องจุลทรรศน์แบบใช้แสงที่สามารถไปถึงระดับนาโนเมตรเพื่อมองเห็นเซลล์ที่มีชีวิต

2013: Martin Karplus, Michael Levitt และ Arieh Warshel, "สำหรับการพัฒนาแบบจำลองหลายโมเลกุลสำหรับระบบเคมีที่ซับซ้อน"

2012: Robert Lefkowitz และ Brian Kobilka เพื่อค้นหาการทำงานภายในของ G-โปรตีน – ตัวรับคู่ (GPCRs)

2011: Don Shechtman, "สำหรับการค้นพบผลึกผลึก"

2010: Richard F. Heck, Ei-ichi Negishi และ Akira Suzuki, "สำหรับการผสมข้ามแพลเลเดียม – ตัวเร่งปฏิกิริยาในการสังเคราะห์สารอินทรีย์"

2009: Venkatraman Ramakrishnan และ Thomas A. Steitz, Ada E Yonath, "สำหรับการศึกษาโครงสร้างและหน้าที่ของไรโบโซม"

2008: Osamu Shimomura, Martin Chalfie และ Roger Y. Tsien "สำหรับการค้นพบและพัฒนาโปรตีนเรืองแสงสีเขียว GFP"

2007: Gerhard Ertl "สำหรับการศึกษากระบวนการทางเคมีบนพื้นผิวที่เป็นของแข็ง"

2006: Roger D. Kornberg "สำหรับการศึกษาของเขาเกี่ยวกับโมเลกุลของการถอดความยูคาริโอต"

2005: Yves Chauvin, Robert H. Grubbs และ Richard R. Schrock "สำหรับการพัฒนาวิธีการเปรียบเทียบในการสังเคราะห์สารอินทรีย์"

2004: Aaron Ciechanover, Avram Hershko และ Irwin Rose "สำหรับการค้นพบการย่อยสลายโปรตีน ubiquitin-mediated"

2003: Peter Agre "สำหรับการค้นพบเกี่ยวกับช่องทางในเยื่อหุ้มเซลล์" และ Roderick MacKinnon "สำหรับการศึกษาโครงสร้างและกลไกของช่องไอออน"

2002: John B. Fenn และ Koichi Tanaka, "สำหรับการพัฒนาวิธีการสลายไอออนไนซ์แบบนุ่มนวลสำหรับการวิเคราะห์มวลโมเลกุลของสารชีวโมเลกุลทางชีวภาพ" และ Kurt Wüthrichสำหรับการพัฒนาสเปกโทรสโกปีเรโซแนนซ์แม่เหล็กนิวเคลียร์เพื่อกำหนดโครงสร้างสามมิติของโมเลกุลทางชีวภาพ วิธีการแก้."

2001: William S. Knowles และ Ryoji Noyori“ สำหรับงานของพวกเขาในปฏิกิริยาไฮโดรจิเนชันของตัวเร่งปฏิกิริยาแบบ chirally,” และ K. Barry Sharpless,” สำหรับงานของเขาเกี่ยวกับปฏิกิริยาออกซิเดชันที่เร่งปฏิกิริยาแบบ chirally”

2000: Alan J. Heeger, Alan G. MacDiarmid และ Hideki Shirakawa, "สำหรับการค้นพบและพัฒนาโพลีเมอร์นำไฟฟ้า"

1999: Ahmed H. Zewail "สำหรับการศึกษาของเขาเกี่ยวกับสถานะการเปลี่ยนแปลงของปฏิกิริยาทางเคมีโดยใช้สเปคโทรส femtosecond"

1998: Walter Kohn "สำหรับการพัฒนาทฤษฎีความหนาแน่นของฟังก์ชัน" และ John A. Pople "สำหรับการพัฒนาวิธีการคำนวณทางเคมีควอนตัม"

1997: พอลดี. บอยเยอร์และจอห์นอี. วอล์คเกอร์ "สำหรับการอธิบายกลไกการทำงานของเอนไซม์ที่เกี่ยวข้องกับการสังเคราะห์อะดีโนซีนไตรฟอสเฟต (ATP) และเจนส์ซี Skou" สำหรับการค้นพบครั้งแรกของเอนไซม์ ATPase."

1996: Robert F. Curl Jr. , Sir Harold W. Kroto และ Richard E. Smalley "สำหรับการค้นพบฟูลเลอรีน"

1995: Paul J. Crutzen, Mario J. Molina และ F. Sherwood Rowland, "สำหรับงานด้านเคมีในชั้นบรรยากาศโดยเฉพาะอย่างยิ่งที่เกี่ยวข้องกับการก่อตัวและการสลายตัวของโอโซน"

1994: George A. Olah "เพื่อสนับสนุนการมีส่วนร่วมของเคมีคาร์โบเคชัน"

1993: Kary B. Mullis "สำหรับการคิดค้นวิธีปฏิกิริยาลูกโซ่โพลีเมอเรส (PCR)" และไมเคิลสมิ ธ "สำหรับการมีส่วนร่วมขั้นพื้นฐานของเขาในการจัดตั้ง oligonucleotide-based การกลายพันธุ์ของไซต์ที่กำกับและการพัฒนาเพื่อการศึกษาโปรตีน"

1992: Rudolph A. Marcus "เพื่อช่วยเหลือทฤษฎีการถ่ายโอนอิเล็กตรอนในระบบเคมี"

1991: Richard R. Ernst, "สำหรับผลงานของเขาในการพัฒนาวิธีการของ spectroscopy เรโซแนนซ์แม่เหล็กนิวเคลียร์ความละเอียดสูง (NMR)"

1990: Elias James Corey "สำหรับการพัฒนาทฤษฎีและระเบียบวิธีการสังเคราะห์สารอินทรีย์"

1989Sidney Altman และ Thomas R. Cech, "สำหรับการค้นพบคุณสมบัติการเร่งปฏิกิริยาของ RNA"

1988: Johann Deisenhofer, Robert Huber และ Hartmut Michel "สำหรับการกำหนดโครงสร้างสามมิติของศูนย์ปฏิกิริยาการสังเคราะห์ด้วยแสง"

1987: Donald J. Cram, Jean-Marie Lehn และ Charles J. Pedersen, "สำหรับการพัฒนาและการใช้โมเลกุลที่มีปฏิสัมพันธ์เฉพาะโครงสร้างของการเลือกสูง"

1986: Dudley R. Herschbach, Yuan T. Lee และ John C. Polanyi, "สำหรับการมีส่วนร่วมของพวกเขาเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงของกระบวนการทางเคมีขั้นพื้นฐาน"

1985: Herbert A. Hauptman และ Jerome Karle "สำหรับความสำเร็จอันโดดเด่นของพวกเขาในการพัฒนาวิธีการโดยตรงสำหรับการกำหนดโครงสร้างผลึก"

1984: Robert Bruce Merrifield "สำหรับการพัฒนาวิธีการสำหรับการสังเคราะห์สารเคมีบนของแข็งเมทริกซ์"

1983: Henry Taube "สำหรับงานของเขาเกี่ยวกับกลไกของปฏิกิริยาการถ่ายโอนอิเล็กตรอนโดยเฉพาะอย่างยิ่งในสารประกอบเชิงซ้อนของโลหะ"

1982: Aaron Klug "สำหรับการพัฒนากล้องจุลทรรศน์อิเล็กตรอนแบบผลึกและการอธิบายโครงสร้างของสารประกอบเชิงซ้อนกรด – โปรตีนนิวคลีอิกที่สำคัญทางชีววิทยา"

1981: Kenichi Fukui และ Roald Hoffmann, "สำหรับทฤษฎีของพวกเขา, พัฒนาขึ้นอย่างอิสระ, เกี่ยวกับเส้นทางของปฏิกิริยาเคมี"

1980: Paul Berg "สำหรับการศึกษาพื้นฐานของชีวเคมีของกรดนิวคลีอิกโดยเฉพาะอย่างยิ่ง recombinant-DNA" และ Walter Gilbert และ Frederick Sanger "สำหรับการมีส่วนร่วมในการกำหนดลำดับเบสในกรดนิวคลีอิก"

1979: เฮอร์เบิร์ตซี. บราวน์และเฟรดริกวิตต์ "สำหรับการพัฒนาของพวกเขาในการใช้โบรอน – และสารประกอบที่ประกอบด้วยฟอสฟอรัส – ฟอสฟอรัสตามลำดับกลายเป็นรีเอเจนต์ที่สำคัญในการสังเคราะห์สารอินทรีย์"

1978: ปีเตอร์ดี. มิทเชล "สำหรับการมีส่วนร่วมของเขาในการทำความเข้าใจเกี่ยวกับการถ่ายโอนพลังงานชีวภาพผ่านการกำหนดทฤษฎีทางเคมีบำบัด"

1977: Ilya Prigogine "สำหรับการมีส่วนร่วมของเขาในด้านอุณหพลศาสตร์ที่ไม่สมดุลโดยเฉพาะอย่างยิ่งทฤษฎีโครงสร้างการกระจายตัว"

1976: William N. Lipscomb "สำหรับการศึกษาของเขาเกี่ยวกับโครงสร้างของ boranes ที่ให้แสงสว่างปัญหาของพันธะเคมี"

1975: John Warcup Cornforth "สำหรับงานของเขาเกี่ยวกับ stereochemistry ของปฏิกิริยาเร่งปฏิกิริยาของเอนไซม์" และ Vladimir Prelog "สำหรับงานวิจัยของเขาเกี่ยวกับ stereochemistry ของโมเลกุลและปฏิกิริยาอินทรีย์"

1974: Paul J. Flory "เพื่อความสำเร็จขั้นพื้นฐานของเขาทั้งในเชิงทฤษฎีและเชิงทดลองในเคมีเชิงฟิสิกส์ของโมเลกุลขนาดใหญ่"

1973: เอิร์นส์อ็อตโตฟิสเชอร์และเจฟฟรีย์วิลคินสัน "สำหรับงานสำรวจดำเนินการอย่างอิสระในด้านเคมีของออร์แกโนเมทัลลิกที่เรียกว่าสารประกอบแซนวิช"

1972: Christian B. Anfinsen "สำหรับงานของเขาเกี่ยวกับ ribonuclease โดยเฉพาะอย่างยิ่งเกี่ยวกับการเชื่อมต่อระหว่างลำดับกรดอะมิโนและโครงสร้างทางชีวภาพ" และ Stanford Moore และ William H. Stein เพื่อสนับสนุนความเข้าใจในการเชื่อมต่อระหว่างสารเคมี โครงสร้างและกิจกรรมการเร่งปฏิกิริยาของศูนย์กลางแอคทีฟของโมเลกุล ribonuclease

1971: Gerhard Herzberg, "สำหรับการมีส่วนร่วมในความรู้ของโครงสร้างอิเล็กทรอนิกส์และรูปทรงเรขาคณิตของโมเลกุลโดยเฉพาะอนุมูลอิสระ"

1970: Luis F. Leloir "สำหรับการค้นพบนิวคลีโอไทด์น้ำตาลและบทบาทของพวกเขาในการสังเคราะห์คาร์โบไฮเดรตของไบโอ"

1969: Derek H. R. Barton และ Odd Hassel "สำหรับการมีส่วนร่วมในการพัฒนาแนวคิดของโครงสร้างและการประยุกต์ใช้ในทางเคมี"

1968: Lars Onsager, "สำหรับการค้นพบความสัมพันธ์ซึ่งกันและกันซึ่งมีชื่อของเขาซึ่งเป็นพื้นฐานสำหรับอุณหพลศาสตร์ของกระบวนการกลับไม่ได้"

1967: Manfred Eigen, "สำหรับการศึกษาปฏิกิริยาทางเคมีที่เร็วที่สุดของเขา, ได้รับผลกระทบจากการรบกวน equlibrium โดยใช้พลังงานพัลส์ที่สั้นมาก," และ Ronald George Wreyford Norrish และ George Porter, "สำหรับการศึกษาปฏิกิริยาทางเคมีที่เร็วมากของพวกเขา รบกวน equlibrium โดยใช้พลังงานพัลส์สั้น ๆ "

1966: Robert S. Mulliken "สำหรับงานพื้นฐานของเขาเกี่ยวกับพันธะเคมีและโครงสร้างอิเล็กทรอนิกส์ของโมเลกุลโดยวิธีการโคจรของโมเลกุล"

1965: Robert Burns Woodward "สำหรับความสำเร็จอันโดดเด่นของเขาในศิลปะการสังเคราะห์สารอินทรีย์"

1964: Dorothy Crowfoot Hodgkin "สำหรับการวิเคราะห์ของเธอด้วยเทคนิค X-ray ของโครงสร้างของสารชีวเคมีที่สำคัญ"

1963: Karl Ziegler และ Giulio Natta "สำหรับการค้นพบของพวกเขาในด้านเคมีและเทคโนโลยีของโพลิเมอร์สูง"

1962: Max Ferdinand Perutz และ John Cowdery Kendrew "สำหรับการศึกษาโครงสร้างของโปรตีนทรงกลม"

1961: Melvin Calvin "สำหรับงานวิจัยของเขาเกี่ยวกับการดูดกลืนก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ในพืช"

1960Willard Frank Libby: "สำหรับวิธีการของเขาในการใช้คาร์บอน -14 สำหรับการกำหนดอายุในโบราณคดีธรณีวิทยาธรณีฟิสิกส์และสาขาวิทยาศาสตร์อื่น ๆ "

1959: Jaroslav Heyrovsky "สำหรับการค้นพบและการพัฒนาวิธีการวิเคราะห์เชิงขั้ว"

1958: Frederick Sanger "สำหรับงานของเขาเกี่ยวกับโครงสร้างของโปรตีนโดยเฉพาะอินซูลิน"

1957: ลอร์ด (อเล็กซานเดอร์อาร์) ทอดด์ "สำหรับงานของเขาเกี่ยวกับนิวคลีโอไทด์และนิวคลีโอไทด์โคเอ็นไซม์"

1956: Sir Cyril Norman Hinshelwood และ Nikolay Nikolaevich Semenov "สำหรับงานวิจัยของพวกเขาเกี่ยวกับกลไกของปฏิกิริยาเคมี"

1955: Vincent du Vigneaud "สำหรับงานของเขาในสารประกอบกำมะถันที่มีความสำคัญทางชีวเคมีโดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับการสังเคราะห์ฮอร์โมนโพลีเปปไทด์ครั้งแรก"

1954: Linus Carl Pauling "สำหรับการวิจัยของเขาเกี่ยวกับธรรมชาติของพันธะเคมีและการประยุกต์ใช้ในการอธิบายโครงสร้างของสารที่ซับซ้อน"

1953: Hermann Staudinger "สำหรับการค้นพบของเขาในสาขาเคมีโมเลกุลขนาดใหญ่"

1952: Archer John Porter Martin และ Richard Laurence Millington Synge "สำหรับการประดิษฐ์ chromatography ของพาร์ติชัน"

1951: Edwin Mattison McMillan และ Glenn Theodore Seaborg, "สำหรับการค้นพบของพวกเขาในวิชาเคมีของธาตุทรานเฟอร์เรเนี่ยม"

1950: Otto Paul Hermann Diels และ Kurt Alder "สำหรับการค้นพบและพัฒนาการสังเคราะห์ diene"

1949: William Francis Giauque "สำหรับการช่วยเหลือของเขาในด้านอุณหพลศาสตร์เคมีโดยเฉพาะอย่างยิ่งที่เกี่ยวข้องกับพฤติกรรมของสารที่อุณหภูมิต่ำมาก"

1948: Arne Wilhelm Kaurin Tiselius, "สำหรับงานวิจัยของเขาเกี่ยวกับการวิเคราะห์อิเลคโตรโฟรีซิสและการดูดซับโดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับการค้นพบของเขาเกี่ยวกับธรรมชาติที่ซับซ้อนของโปรตีนเซรั่ม"

1947: เซอร์โรเบิร์ตโรบินสัน "สำหรับการตรวจสอบผลิตภัณฑ์พืชที่มีความสำคัญทางชีวภาพโดยเฉพาะอย่างยิ่งอัลคาลอยด์"

1946: James Batcheller Sumner "สำหรับการค้นพบของเขาว่าเอนไซม์สามารถตกผลึกได้" และ John Howard Northrop และ Wendell Meredith Stanley "สำหรับการเตรียมเอนไซม์และโปรตีนไวรัสในรูปแบบบริสุทธิ์"

[1945: Artturi Ilmari Virtanen, "สำหรับการวิจัยและการประดิษฐ์ทางเคมีการเกษตรและเคมีโดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับวิธีการเก็บรักษาอาหารสัตว์ของเขา"

1944: อ็อตโตฮาห์น "สำหรับการค้นพบฟิชชันของนิวเคลียสหนัก"

1943: George de Hevesy "สำหรับงานของเขาเกี่ยวกับการใช้ไอโซโทปเป็นเครื่องมือในการศึกษากระบวนการทางเคมี"

1942: ไม่ได้รับรางวัล

1941: ไม่ได้รับรางวัล

1940: ไม่ได้รับรางวัล

1939: Adolf Friedrich Johann Butenandt, "สำหรับงานด้านฮอร์โมนเพศ" และ Leopold Ruzicka, "สำหรับงานของเขาเกี่ยวกับ polymethylenes และ terpenes ที่สูงขึ้น"

1938: Richard Kuhn "สำหรับงานของเขาเกี่ยวกับแคโรทีนอยด์และวิตามิน"

1937: Walter Norman Haworth "สำหรับการตรวจสอบคาร์โบไฮเดรตและวิตามินซี" และ Paul Karrer "สำหรับการสืบสวนเกี่ยวกับ carotenoids, flavins และวิตามิน A และ B2"

1936: Petrus (Peter) Josephus Wilhelmus Debye, "สำหรับการมีส่วนร่วมในความรู้ของเราเกี่ยวกับโครงสร้างโมเลกุลผ่านการสืบสวนของเขาในช่วงเวลาไดโพลและการกระเจิงของรังสีเอกซ์และอิเล็กตรอนในก๊าซ"

1935: Frédéric Joliot และIrène Joliot-Curie "ในการรับรู้การสังเคราะห์ธาตุกัมมันตรังสีใหม่"

1934: Harold Clayton Urey "สำหรับการค้นพบไฮโดรเจนหนักของเขา"

1933: ไม่ได้รับรางวัล

1932: เออร์วิงก์ Langmuir "สำหรับการค้นพบและการตรวจสอบทางเคมีพื้นผิว"

1931: Carl Bosch และ Friedrich Bergius "ในการรับรู้ถึงการมีส่วนร่วมในการคิดค้นและพัฒนาวิธีการทางเคมีแรงดันสูง"

1930: Hans Fischer "สำหรับงานวิจัยของเขาเกี่ยวกับรัฐธรรมนูญของ haemin และ chlorophyll และโดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับการสังเคราะห์ haemin ของเขา"

1929: Arthur Harden และ Hans Karl August Simon von Euler-Chelpin, "สำหรับการสืบสวนเรื่องการหมักน้ำตาลและเอนไซม์หมัก"

1928: Adolf Otto Reinhold Windaus, "สำหรับการให้บริการผ่านการวิจัยของเขาในรัฐธรรมนูญของ sterols และการเชื่อมต่อกับวิตามิน"

1927: Heinrich Otto Wieland "สำหรับการสืบสวนของเขาเกี่ยวกับรัฐธรรมนูญของกรดน้ำดีและสารที่เกี่ยวข้อง"

1926: The ธีโอดอร์ (Theodor) "สำหรับงานของเขาในระบบการกระจาย"

1925: Richard Adolf Zsigmondy "สำหรับการสาธิตธรรมชาติที่แตกต่างของคอลลอยด์และวิธีการที่เขาใช้ซึ่งกลายเป็นพื้นฐานในเคมีคอลลอยด์สมัยใหม่"

1924: ไม่ได้รับรางวัล

1923: Fritz Pregl "สำหรับการคิดค้นวิธีการวิเคราะห์ไมโครของสารอินทรีย์"

1922: ฟรานซิสวิลเลียมแอสตัน "สำหรับการค้นพบของเขาด้วยสเปคโตรกราฟมวลของไอโซโทปในองค์ประกอบที่ไม่มีกัมมันตภาพรังสีจำนวนมากและสำหรับการออกเสียงของกฎทั้งหมด – จำนวน"

1921: Frederick Soddy "สำหรับความช่วยเหลือของเราต่อความรู้เกี่ยวกับเคมีของสารกัมมันตรังสีและการสืบสวนของเขาเกี่ยวกับต้นกำเนิดและธรรมชาติของไอโซโทป"

1920: Walther Hermann Nernst "เพื่อเป็นการระลึกถึงงานของเขาในวิชาเคมีความร้อน"

1919: ไม่ได้รับรางวัล

1918: Fritz Haber "สำหรับการสังเคราะห์แอมโมเนียจากองค์ประกอบ"

1917: ไม่ได้รับรางวัล

1916: ไม่ได้รับรางวัล

1915: Richard Martin Willstätter "สำหรับงานวิจัยของเขาเกี่ยวกับเม็ดสีของพืชโดยเฉพาะคลอโรฟิลล์"

1914: Theodore William Richards "ในการรับรู้ถึงความถูกต้องแม่นยำของการคำนวณน้ำหนักอะตอมขององค์ประกอบทางเคมีจำนวนมาก"

1913: Alfred Werner "เพื่อเป็นการระลึกถึงงานของเขาเกี่ยวกับการเชื่อมโยงของอะตอมในโมเลกุลโดยที่เขาได้เปิดไฟใหม่ในการสืบสวนก่อนหน้านี้และเปิดสาขาการวิจัยใหม่โดยเฉพาะในเคมีอนินทรีย์"

1912: Victor Grignard "สำหรับการค้นพบตัวทำปฏิกิริยา Grignard reagent ซึ่งในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมามีความก้าวหน้าอย่างมากต่อความก้าวหน้าของเคมีอินทรีย์" และ Paul Sabatier "สำหรับวิธีการของการเติมไฮโดรเจนสารประกอบอินทรีย์ในการปรากฏตัวของโลหะที่สลายตัวได้อย่างประณีต ความก้าวหน้าของเคมีอินทรีย์มีความก้าวหน้าอย่างมากในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมา "

1911: Marie Curie, née Sklodowska, "ในการรับรู้ถึงบริการของเธอต่อความก้าวหน้าของเคมีโดยการค้นพบธาตุเรเดียมและพอโลเนียมโดยการแยกเรเดียมและการศึกษาธรรมชาติและสารประกอบของธาตุที่น่าทึ่งนี้"

1910: Otto Wallach "ในการรับรู้ถึงการบริการของเขาในด้านเคมีอินทรีย์และอุตสาหกรรมเคมีโดยผู้บุกเบิกของเขาทำงานในด้านสารประกอบอลิไซคลิค"

1909: วิลเฮล์มออสต์วาลด์ "เพื่อระลึกถึงงานเร่งปฏิกิริยาและการสืบสวนของเขาเกี่ยวกับหลักการพื้นฐานที่ควบคุมสมดุลเคมีและอัตราการเกิดปฏิกิริยา"

1908: เออร์เนสต์รัทเธอร์ฟอร์ด "เพื่อระลึกถึงงานเร่งปฏิกิริยาและการสืบสวนของเขาเกี่ยวกับหลักการพื้นฐานที่ควบคุมสมดุลเคมีและอัตราการเกิดปฏิกิริยา"

1907: Eduard Buchner "สำหรับงานวิจัยทางชีวเคมีของเขาและการค้นพบของเขาเกี่ยวกับการหมักแบบไร้เซลล์"

1906: Henri Moissan "ในการรับรู้ถึงการบริการที่ยอดเยี่ยมจากเขาในการสืบสวนและการแยกองค์ประกอบฟลูออรีนและการยอมรับในการบริการวิทยาศาสตร์ของเตาไฟฟ้าที่เรียกว่าเขา"

1905โยฮันน์ฟรีดริชวิลเฮล์มอดอล์ฟฟอนเบเยอร์รับรู้ถึงการบริการของเขาในความก้าวหน้าของเคมีอินทรีย์และอุตสาหกรรมเคมีผ่านงานของเขาเกี่ยวกับสีย้อมอินทรีย์และสารประกอบน้ำ

1904: เซอร์วิลเลียมแรมเซย์ "ในการรับรู้ถึงการบริการของเขาในการค้นพบองค์ประกอบก๊าซเฉื่อยในอากาศและความมุ่งมั่นของพวกเขาในระบบธาตุ"

1903: Svante August Arrhenius "ในการรับรู้ถึงบริการพิเศษที่เขาได้ทำให้เกิดความก้าวหน้าของวิชาเคมีโดยทฤษฎีการแยกตัวออกด้วยไฟฟ้าของเขา"

1902: เฮอร์มันน์เอมิลฟิสเชอร์ "เพื่อระลึกถึงบริการพิเศษที่เขาแสดงโดยการสังเคราะห์น้ำตาลและพิวรีน purine"

1901: Jacobus Henricus van't Hoff "ในการรับรู้ถึงบริการพิเศษที่เขาได้สร้างขึ้นโดยการค้นพบกฎของการเปลี่ยนแปลงทางเคมีและแรงดันออสโมติกในการแก้ปัญหา"